Diễn đàn Việt Nam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Go down
hatenaviet

Lợi ích khi chạy bộ vào mùa thu Empty Lợi ích khi chạy bộ vào mùa thu

13.12.17 21:50
Mùa thu là mùa có thời tiết mát mẻ, do đó tập thể dục vào mùa thu rất tốt cho sức khỏe và tinh thần. Chạy bộ là bộ môn đơn giản và gần gũi, có thể giúp bạn tận hưởng được hết bầu không khí trong lành này.
Dưới đây là những lợi ích khi chạy bộ vào mùa thu:

Không khí mát mẻ

Tiết trời mùa thu mát mẻ, dễ chịu và bạn sẽ cảm thấy háo hức khi chạy bộ và tập thể dục. Nếu như chạy vào mùa hè dễ làm cơ thể kiệt sức, mệt mỏi thì vào mùa thu bạn không phải lo lắng vấn đề này. Cơ thể hạn chế đổ mồ hôi hơn, tim bớt đập nhanh và mạnh như vậy bạn sẽ đỡ mệt.

Lợi ích khi chạy bộ vào mùa thu 38315737464_6ef5e3c7e7_b

Nhiều năng lượng

Vào mùa thu, bạn có thể thử nghiệm các kỹ thuật chạy khác nhau mà không mệt mỏi do mất quá nhiều năng lượng như ở mùa hè. Nếu bạn đang tìm cách giảm cân, hãy chạy nước rút từng đoạn ngắn giống các vận động viên sẽ cho bạn hiệu quả bất ngờ. Lưu ý rằng, bạn phải nhớ uống nước và ăn các loại thực phẩm lành mạnh.

Có thể bạn quan tâm: Lợi ích khi chạy bộ buổi sáng

Chạy nhanh hơn và lâu hơn

Nhờ thời tiết tuyệt vời, mùa thu cho phép chúng ta chạy nhanh và lâu hơn. Nếu bạn là người mới tham gia môn chạy, đừng lạm dụng nó. Bắt đầu bằng cách chạy chậm và không chạy quá lâu. Tìm hiểu cách hít thở đúng trong quá trình chạy để bạn không bị đau thắt ngực hoặc viêm amiđan.

Thời điểm rất tốt để giảm cân

Rất nhiều người mong muốn diện cho mình những bộ cánh đẹp vào cuối năm trước khi mùa đông đến gần. Đây là thời điểm thích hợp để chị em có động lực tập luyện giảm cân.

Bí quyết chạy bộ hiệu quả vào mùa thu

Trang phục

Hãy chọn cho mình một đôi giày chạy thật thoải mái, nhẹ nhàng và vừa vặn. Mặc quần áo thể thao thấm mồ hôi, đừng mặc quá nhiều quần áo nếu thời tiết không thực sự lạnh, nên mặc quần áo dài tay khi tập vào buổi sáng sớm để tránh những cơn gió.

Khởi động

Khởi động luôn là việc đầu tiên cần làm trước khi tập chạy bộ. Khởi động kĩ các nhóm cơ trong vòng 10 phút, việc khởi động không những giúp bạn giảm được sự mệt mỏi khi tập luyện đột ngột mà còn tránh được nguy cơ gặp phải chấn thương khi tập luyện.

Lưu ý khi chạy bộ

Chạy với tốc độ chậm để cơ thể làm quen với cường độ tập luyện, sau đó mới tăng dần tốc độ. Chú ý chạy đúng tư thế, giữ cơ thể thẳng đứng, vai thả lỏng, chạy những bước ngắn và nhanh. Tập cho mình thói quen hít thở sâu để có thêm oxy cung cấp cho cơ thể, giúp bạn tận hưởng tiết trời mùa thu dễ chịu.

Khi đang chạy mà bạn muốn dừng lại nghỉ hoặc uống nước thì nên giảm dần tốc độ, chuyển sang đi bộ chậm rồi mới dừng hẳn.

Luôn luôn trang bị nước khi tập chạy bộ để bổ sung nước khi cần thiết, khi uống nên uống từng ngụm nhỏ sẽ tốt cho cơ thể.

Sau khi chạy bộ

Không nên tắm khi đang toát mồ hôi vì như vậy dễ cảm lạnh. Sau khi tắm hãy thưởng thức một tách cà phê hoặc trà nóng sẽ giúp tinh thần thư thái và thoải mái.